Rain Quail ( Coturnix coromandelica (Gmelin, 1789) )

Select an image:

Thai Name : นกคุ่มอกดำ 
Common Name : Rain Quail 
Scientific Name : Coturnix coromandelica (Gmelin, 1789) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Si Satchanalai Paddyfields, Sukhothai 
Date : 12 August 2019 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : คล้ายนกคุ่มญี่ปุ่น แต่แถบคาดตาใหญ่กว่า ตัวผู้ ท้องสีขาวมีลายขีดสีดำกระจาย คอสีขาว กลางคอสีดำแยกเป็นเส้นออกมาทางด้านข้างคอทั้งสองด้าน อกดำ ตัวเมีย : รอบคอด้านล่างมีเส้นโค้งสีดำ ลำตัวด้านล่างสีน้ำตาล ข้างอกและลำตัวมีลายขีดสีน้ำตาลเข้ม 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ทุ่งหญ้าและพื้นที่เกษตรกรรมเปิดโล่งในที่ราบ มีรายงานการพบในพื้นที่ตำบลโป่งแดง อำเภอเมือง จังหวัดตาก และอำเภอศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย ปี 2555 และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report : (1) มีรายงานการพบนกคุ่มอกดำและสามารถถ่ายภาพได้ จำนวน 7 ตัว ที่ทุ่งนาโป่งแดง จังหวัดตาก เมื่อวันที่ 27 เมษายน 2561 โดย Jens Toettrup