Blue-breasted Quail ( Excalfactoria chinensis (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : นกคุ่มสี 
Common Name : Blue-breasted Quail 
Scientific Name : Excalfactoria chinensis (Linnaeus, 1766) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Phetchaburi (Reference image) 
Date : 25 July 2020 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ขนาดเล็กมาก แข้งและตีนเหลือง ตัวผู้ : หน้าผาก คิ้ว ข้างคอ และลำตัวสีน้ำเงินแกมเทา คอดำมีแถบขาวสั้น ๆ ลากจากมุมปากล่าง และล้อมด้วยแถบขาวที่ลากจากมุมปากบนถึงอกตอนบน ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแกมเทามีลายจุดและลายขีดสีดำ ท้องสีน้ำตาลแดง ตัวเมีย : ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแดง มีลายขีดสีน้ำตาลเหลืองกระจาย หน้าและอกด้านบนสีน้ำตาลแดงแกมส้ม คอและท้องสีน้ำตาลแกมสีเนื้อ มีลายขวางจาง ๆ สีน้ำตาล
เสียงร้อง : เสียงหวาน ดัง"ตี-ยู้ ตี-ยู้"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งหญ้าและพื้นที่เกษตรกรรมเปิดโล่ง มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ (ทางขึ้นช่องเย็น) จังหวัดกำแพงเพชร บ้านโป่งแดง จังหวัดตาก และบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report : (1) พบนกจำนวน 1 ตัว ที่บ้านโป่งแดง อำเภอเมือง จังหวัดตาก เมื่อวันที่ 30 กรกฎาคม 2554 รายงานโดย Jens Toettrup (EBIRDS)