Tufted Duck ( Aythya fuligula )

Select an image:

Thai Name : เป็ดเปีย 
Common Name : Tufted Duck 
Scientific Name : Aythya fuligula 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date : 7 February 2016 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification :

ปากสีเทาปลายปากดำชัดเจน ตาสีเหลือง ขณะบินจะเห็นแถบสีขาวขนาดใหญ่ ตัวผู้ : หัว ลำคอ และอกสีดำเหลือบม่วงเล็กน้อย ลำตัวด้านบนและก้นสีดำ ข้างลำตัวและท้องสีขาว ขนชุดผสมพันธุ์ : ท้ายทอยมีกระจุกขนยาวคล้ายเปีย ตัวเมีย : ลำตัวสีน้ำตาลเข้ม สีข้างน้ำตาล บางตัวมีสีขาวที่โคนปาก ท้ายทอยเป็นกระจุกขนสั้น ๆ ไม่ยาวเป็นเปียเหมือนตัวผู้  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : พบตามทะเลสาบ หนอง บึง และแหล่งน้ำขนาดใหญ่ต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดสุโขทัย เช่น ทุ่งทะเลหลวงและบึงมูล 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) มีรายงานการพบเป็นเพศเมียจำนวน 1 ตัว ที่บึงน้ำใกล้สนามบินสุโขทัย อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย เมื่อวันที่ 13 ธันวาคม 2544 ...รายงานโดยฟิลิป ดี ราวด์, แอนดริว เพิช และจอห์น วิลเชอร์ ...จากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย