Baer's Pochard ( Aythya baeri )

Select an image:

Thai Name : เป็ดดำหัวดำ 
Common Name : Baer's Pochard  
Scientific Name : Aythya baeri 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 17 February 2016 
Photographer : Wittawat Noulin 
Specification :

ขณะบินจะเห็นแถบปีกสีขาวขนาดใหญ่ แต่ตอนปลายมีแถบสีคล้ำกว่าเป็ดดำหัวสีน้ำตาล ตัวผู้ : หัว ลำคอสีดำเหลือบเขียวเล็กน้อย อกสีน้ำตาลเข้ม ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลดำ ด้านล่างลำตัวสีน้ำตาลแดง ท้องและขนคลุมทางด้านล่างสีขาว ตาสีขาว ตัวเมีย : คล้ายตัวเมีย เป็ดดำหัวสีน้ำตาล แต่ข้างลำตัวสีขาวชัดเจนกว่า  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : พบตามทะเลสาบ หนอง บึง และแหล่งน้ำขนาดใหญ่ต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :

(1) วันที่ 25 พฤศจิกายน 2546 พบเป็ดดำหัวดำ 2 ตัว (เพลียส, สุกันยา) ...ที่มาวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 12 เดือนธันวาคม 2546