Ferruginous Pochard ( Aythya nyroca )

Select an image:

Thai Name : เป็ดดำหัวสีน้ำตาล 
Common Name : Ferruginous Pochard  
Scientific Name : Aythya nyroca 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 17 February 2016  
Photographer : Wittawat Noulin 
Specification :

ขณะบินจะเห็นแถบปีกสีขาวขนาดใหญ่ ตัวผู้ : หัว ลำคอ และอกสีน้ำตาลแดงเข้ม ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลเข้ม ท้องและขนคลุมหางด้านล่างสีขาว ตาสีขาว ตัวเมีย : คล้ายตัวผู้ แต่สีจางกว่า ส่วนใหญ่ตาสีน้ำตาล  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : พบตามทะเลสาบ หนอง บึง และแหล่งน้ำขนาดใหญ่ต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดสุโขทัย เช่น ทุ่งทะเลหลวงและบึงมูล 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :

(1) วันที่ 10 พฤษภาคม 2542 พบเป็ดดำหัวสีน้ำตาล เพศผู้ 1 ตัว กำลังกกไข่ที่ อ.กงไกรลาศ จ.สุโขทัย จากพฤติกรรมจะเห็นว่าเพศผู้และเพศเมียจะผลัดกันเข้ารังเผื่อช่วยกันกกไข่ มีไข่สีขาวขุ่น จุดจางจำนวน 7 ใบ รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม
(2) วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2548 พบเป็ดดำหัวสีน้ำตาล 10 ตัว ที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด รายงานโดยโจฮันเนส รีดสตรอม ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 22 ฉบับที่ 5 เดือนพฤษภาคม 2548