Common Pochard ( Aythya ferina )

Select an image:

Thai Name : เป็ดโปชาร์ดหลังขาว 
Common Name : Common Pochard  
Scientific Name : Aythya ferina 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 17 February 2016 
Photographer : Wittawat Noulin 
Specification :

ตัวผู้ : ปากดำมีแถบสีเทาคาดขวางค่อนไปทางด้านปลาย หัวและคอสีน้ำตาลแดง คอด้านล่าง อก และก้นสีดำ หลัง ข้างลำตัว และท้องสีขาวแกมเทา ตัวเมีย : ปากสีอ่อนกว่า วงรอบตาสีน้ำตาลอ่อน หัว คอ อก และก้นสีน้ำตาลเข้ม ลำตัวสีเทา 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : พบตามหนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์  
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :