Eurasian Teal ( Anas crecca )

Select an image:

Thai Name : เป็ดปีกเขียว 
Common Name : Eurasian Teal  
Scientific Name : Anas crecca 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Nakhon Sawan Commercial Fishing, Nakhon Sawan 
Date : 8 December 2013 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification :

ตัวผู้ : ปากดำ หัวและคอสีน้ำตาลแดง มีแถบโค้งสีเขียวขนาดใหญ่จากเบ้าตาถึงท้ายทอย ลำตัวสีเทา ก้นสีดำมีแถบใหญ่สีเหลือง ตัวเมีย : ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล แถบปีกเขียวและขาว
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : พบตามหนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์  
ชนิดย่อย :
-
แหล่งอ้างอิง :
คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :