Garganey ( Spatula querquedula (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : เป็ดลาย 
Common Name : Garganey 
Scientific Name : Spatula querquedula (Linnaeus, 1758) 
Status : Common Winter Visitor 
Location : Bueng Borapet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 20 January 2018 
Photographer : Krissanasak Singkam 
Specification :

ปากสีเทาดำ ตัวผู้ :  หัวสีน้ำตาลเข้ม คิ้วยาวหนา ไหล่และหลังมีขนยาวสีขาวสลับดำ ข้างลำตัวสีเทา ท้องขาว ขณะบินแถบปีกสีเขียวและขาว ตัวเมีย : ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล ใบหน้ามีแถบสีน้ำตาลเข้มสองแถบ แถบปีกสีน้ำตาลเข้ม 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง มักพบเป็นฝูงใหญ่มากตามหนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ บึงกะโล่ จังหวัดอุตรดิตถ์ และบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดสุโขทัย เช่น ทุ่งทะเลหลวงและบึงมูล 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) พบนกราว 6,000 - 7,000 ตัว ในพื้นที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ เมื่อวันที่ 17-20 ธันวาคม 2550 รายงานโดยไกรรัตน์ และทีมวิจัยสถานีวิจัยฯ บึงบอระเพ็ด : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 1 เดือนมกราคม-มีนาคม 2551