Northern Pintail ( Anas acuta )

Select an image:

Thai Name : เป็ดหางแหลม 
Common Name : Northern Pintail  
Scientific Name : Anas acuta 
Status : Common Winter Visitor 
Location : Bueng Kalo, Uttaradit 
Date : 25 January 2014 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification :

คอค่อนข้างยาว ปลายหางแหลมยาว ตัวผู้ :  ปากเทา สันและขอบปากดำ หัวสีน้ำตาลเข้มต่อเนื่องกับท้ายทอย มีเส้นสีขาวเรียวลงไปข้างคอ คอ อกและท้องสีขาว ลำตัวสีเทา ด้านท้ายลำตัวสีครีม ก้นและหางดำขอบหางขาว ขณะบินจะเห็นแถบปีกสีเขียวและขอบปีกขาว ตัวเมีย : ปากเทา ขอบปากสีดำหนากว่าตัวผู้ หัวสีน้ำตาล ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล ท้องสีขาว ปลายหางแหลม แต่สั้นกว่าตัวผู้ 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : มักพบเป็นฝูงใหญ่ตามหนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดสุโขทัย เช่น ทุ่งทะเลหลวงและบึงมูล 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) วันที่ 4 มกราคม 2546 พบเป็ดหางแหลม ประมาณ 600 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยเมาท์ฟิล ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 4 เดือนเมษายน 2546