Northern Shoveler ( Anas clypeata )

Select an image:

Thai Name : เป็ดปากพลั่ว 
Common Name : Northern Shoveler 
Scientific Name : Anas clypeata 
Status : Uncommon Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 12 January 2011 
Photographer : Thanee Wongniwatkajorn 
Specification :

ปากใหญ่และยาว ปลายปากแผ่กว้างกว่าเป็ดชนิดอื่น ๆ แข้งและตีนสีส้ม ตัวผู้ :  ปากดำ หัวและคอตอนบนสีเขียวเข้มเป็นมัน ตาสีเหลือง อกขาว ท้องและสีข้างน้ำตาลแดง ปีกมีแถบฟ้าแกมเทา ขาวและเขียว ตัวผู้ผลัดขน : คล้ายตัวเมียแต่ปากดำ ตัวเมีย : ตาสีน้ำตาลเข้ม ปากสีเทาขอบส้ม ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดสุโขทัย เช่น ทุ่งทะเลหลวงและบึงมูล 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) วันที่ 4 มกราคม 2546 พบเป็ดปากพลั่ว 8 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยเมาท์ฟิล ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 4 เดือนเมษายน 2546