Indian Spot-billed Duck ( Anas poecilorhyncha )

Select an image:

Thai Name : เป็ดเทาพันธุ์อินเดีย 
Common Name : Indian Spot-billed Duck  
Scientific Name : Anas poecilorhyncha 
Status : Uncommon Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 4 January 2014 
Photographer : Chalermchai Ouchan 
Specification :

ปากดำปลายปากเหลือง แข้งและตีนแดง ตัวผู้ : มีจุดกลมเล็ก ๆ สีแดงที่หัวตา หัวและคอสีเทาแกมน้ำตาลอ่อนหรือค่อนข้างขาว กระหม่อมดำ แถบคาดตาดำ ลำตัวเป็นลายเกล็ดเล็ก ๆ สีน้ำตาล ลายค่อย ๆ ใหญ่ขึ้นทางด้านท้าย ขนคลุมโคนหางด้านล่างสีน้ำตาลเข้ม ปีกมีแถบขาวและเขียว ตัวเมีย : สีน้ำตาลมากกว่าตัวผู้ ไม่มีจุดกลมสีแดงที่หัวตา   
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดสุโขทัย เช่น บึงมูล บึงใหญ่และทุ่งทะเลหลวง 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :