Eurasian Wigeon ( Anas penelope )

Select an image:

Thai Name : เป็ดปากสั้น 
Common Name : Eurasian Wigeon 
Scientific Name : Anas penelope 
Status : Uncommon Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date :
Photographer : Smith Sutibut 
Specification :

หัวค่อนข้างกลม ปากเทาปลายดำ สั้นเมื่อเทียบกับเป็ดอื่น ๆ ตัวผู้ : หัวสีส้มแกมน้ำตาล หน้าผากถึงกระหม่อมสีเหลือง อกสีชมพู ลำตัวเทา ท้องขาว ก้นสีดำ ขณะบินปีกมีแถบขาวและเขียว ตัวเมีย : สีน้ำตาลเข้ม อกและสีข้างแกมสีน้ำตาลแดงมากกว่าส่วนอื่น  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :

(1) วันที่ 4 มกราคม 2546 พบเป็ดปากสั้น 5 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยเมาท์ฟิล ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 4 เดือนเมษายน 2546
(2) ระหว่างวันที่ 17-20 ธันวาคม 2550 พบเป็ดปากสั้น อย่างน้อย 20 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยไกรรัตน์ และทีมวิจัยสถานีวิจัยฯ บึงบอระเพ็ด ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 1 เดือนมกราคม-มีนาคม 2551