Falcated Duck ( Anas falcata )

Select an image:

Thai Name : เป็ดเปียหน้าเขียว 
Common Name : Falcated Duck  
Scientific Name : Anas falcata 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date : February 2011  
Photographer : Phitsanuphong Pholphuch  
Specification :

ตัวผู้ : ลำตัวเทา อกลายเกล็ดสีเทาขอบดำ หัวสีดำเหลือบม่วง ด้านข้างสีเขียวเป็นมัน หน้าผากมีจุดสีขาว หัวมีขนยาวปรกท้ายทอย คอขาวมีแถบคาดคอเล็ก ๆ สีดำ ขนโคนปีกยาวสีขาวสลับดำ ใต้หางดำมีจุดขนาดใหญ่สีขาวแกมเหลือง ตัวเมีย : ปากสีเทาดำ หัวสีเทาแกมน้ำตาล ท้ายทอยมีหงอนสั้น ๆ เป็นสัน ขนลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และะบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดพิษณุโลก
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :