Gadwall ( Anas strepera )

Select an image:

Thai Name : เป็ดเทาก้นดำ 
Common Name : Gadwall 
Scientific Name : Anas strepera 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 28 December 2013 
Photographer : Sompong Nuamsawat 
Specification :

ตัวผู้ : ปากดำ ขนลำตัวสีเทา อกมีลายเกล็ดเล็ก ๆ สีเทาเข้ม ท้องขาว ก้นดำ แข้งและตีนเหลือง ปีกมีแถบสีขาว ขณะบินเห็นเป็นแถบสี่เหลี่ยมสีขาวล้อมรอบด้วยแถบดำ ตัวเมีย : ปากสีเทาดำ ด้านข้างปากเหลือง ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล ท้องขาว แถบปีกขาวไม่มีแถบดำ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบเฉพาะที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) รายงานการพบครั้งล่าสุด เป็นเพศเมีย 2 ตัว ที่ห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จ.นครสวรรค์ เมื่อวันที่ 18 มกราคม 2553 ...รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม, ผศ.อัครเดช เลิศอร่ามแสง, สรศักดิ์ นาคเอี่ยม และวัชรศักดิ์ มาเกิด