Cotton Pygmy-goose ( Nettapus coromandelianus )

Select an image:

Thai Name : เป็ดคับแค 
Common Name : Cotton Pygmy-goose  
Scientific Name : Nettapus coromandelianus 
Status : Common Resident 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date :
Photographer : Smith Sutibut 
Specification :

ปากและแข้งสีดำ ตัวผู้ : หัวและลำตัวสีขาว กระหม่อมสีดำ มีเส้นรอบคอสีดำเหลือบเขียว หลังสีดำเหลือบเขียว ข้างลำตัวสีเทา ท้องสีขาว ขณะบินเห็นแถบขาวขนาดใหญ่พาดตลอดปีก ตัวเมีย : แถบคาดตาสีน้ำตาลเข้ม หัว คอ และลำตัวด้านล่างสีเนื้อ กระหม่อมสีน้ำตาลเข้ม อกมีลายประสีน้ำตาลกระจาย ขณะบินปีกดำมีขอบจากปลายขนกลางปีกสีขาว 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง หนองบึงที่มีพืชน้ำ พบได้ในแหล่งน้ำทั่วทั้งภาค เช่น เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์, ทุ่งทะเลหลวง จังหวัดสุโขทัย, บึงสีไฟ จังหวัดพิจิตร และบึงราชนก จังหวัดพิษณุโลก 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  

 
Report : (1) วันที่ 9 กันยายน 2546 พบเป็ดคับแค พร้อมลูกเป็ด 14 ตัว รายงานโดยสมิทธิ์ สุติบุตร์ ...ที่มาวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 12 เดือนธันวาคม 2546 ..