Knob-billed Duck ( Sarkidiornis melanotos )

Select an image:

Thai Name : เป็ดหงส์ 
Common Name : Knob-billed Duck 
Scientific Name : Sarkidiornis melanotos 
Status : Very Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date : 18 January 2010  
Photographer : Assist. Prof. Akaradet Lert-Aramsaeng  
Specification :

หัวและคอขาว มีลายจุดดำกระจายทั่วไป ลำตัวด้านบนสีดำเป็นมันเหลือบเขียวน้ำเงิน สีข้างเทา ลำตัวด้านล่างขาว ขณะบินปีกสีดำทั้งด้านบนและด้านล่าง ตัวผู้ : โคนปากบนมีแผ่นหนังเป็นหงอนรูปครึ่งวงกลม ในช่วงฤดูผสมพันธุ์จะมีขนาดใหญ่ขึ้น ตัวเมีย : ขนาดเล็กกว่า ไม่มีหงอนที่โคนปาก 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง
 : ลำห้วยในป่า หนองบึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และบึงราชนก จังหวัดพิษณุโลก 
ชนิดย่อย :
-
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report : (1) ระหว่างวันที่ 30 มกราคม 2551 พบเป็ดหงส์ 1 ตัว ที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยไกรรัตน์ และทีมวิจัยสถานีวิจัยฯ บึงบอระเพ็ด ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 2 เมษายน-มิถุนายน 2551
(2)
 วันที่ 17 พฤศจิกายน 2551 พบเป็ดหงส์ 5 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ ต่อมาวันที่ 7 ธันวาคม พบเพิ่มเป็น 7 ตัว รายงานโดยกุลธิดา อิทธิพร และทีมวิจัยสถานีวิจัยฯ บึงบอระเพ็ด ... ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 26 ฉบับที่ 1 มกราคม-มีนาคม 2552
(3)
รายงานการพบเห็นล่าสุดจำนวน 3 ตัว ที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จ.นครสวรรค์ เมื่อวันที่ 18 มกราคม 2553 (สามารถถ่ายภาพไว้ได้ 2 ตัว) ...รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม, ผศ.อัครเดช เลิศอร่ามแสง, สรศักดิ์ นาคเอี่ยม และวัชรศักดิ์ มาเกิด