White-winged Duck ( Asarcornis scutulata )

Select an image:

Thai Name : เป็ดก่า 
Common Name : White-winged Duck 
Scientific Name : Asarcornis scutulata 
Status : Very Rare Resident and Endangered 
Location : Huay Maedee Sub-Station, Baan Rai, Uthai Thani  
Date : December 2008  
Photographer : Sompong Nuamsawat 
Specification :

หัวและคอสีขาวมีจุดดำกระจาย อกดำ ลำตัวด้านล่างสีน้ำตาลเข้ม หลังตอนบนเหลือบเขียว-น้ำเงิน ปากเหลืองหรือส้ม ปลายปากมีจุดดำ ขาและนิ้วเหลือง ขณะบินเห็นปีกสีดำ ขนคลุมปีกแถวหน้าสีขาว ขนกลางปีกเทา ตัวผู้ : ขนาดใหญ่กว่าตัวเมีย 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ลำธารและแหล่งน้ำในป่า ที่ราบถึงความสูง 900 เมตร มีรายงานการพบเฉพาะบริเวณป่าตะวันตกในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี และอาจพบได้ตามแหล่งน้ำขนาดใหญ่ ในพื้นที่ของเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุ้มผาง จังหวัดตาก 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์


  
Report :