Common Shelduck ( Tadorna tadorna )

Select an image:

Thai Name : เป็ดเชลดัก 
Common Name : Common Shelduck 
Scientific Name : Tadorna tadorna 
Status : Very Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 4 February 2017 
Photographer : Manop Taengtum 
Specification :

ขนลำตัวสีขาว หัวและคอประมาณครึ่งหนึ่งสีเขียวเป็นมัน ปากสีแดงสด แถบคาดอกขนาดใหญ่สีน้ำตาลแดงต่อเนื่องถึงหลัง โคนปีกและปลายขนปีกสีดำ แข้งและตีนสีชมพู ตัวผู้ : มีปุ่มคล้ายกระบังเล็กที่โคนปาก จะมีขนาดใหญ่ขึ้นในฤดูผสมพันธุ์ ตัวเมีย : ขนาดเล็กกว่า ไม่มีปุ่มที่โคนปาก 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : แม่น้ำ ทะเลสาบ และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบเฉพาะที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) มีรายงานการพบ 1 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จ.นครสวรรค์ ระหว่างวันที่ 17-20 ธันวาคม 2550 รายงานโดยไกรรัตน์/สถานีวิจัยสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด ...จากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 1 มกราคม-มีนาคม พ.ศ.2551
(2) มีรายงานการพบ 1 ตัว ที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จ.นครสวรรค์ วันที่ 19 มกราคม 2558 (ถ่ายภาพได้) รายงานโดยทีมสถานีวิจัยสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด
(3) วันที่ 16 มกราคม 2560 พบเป็ดเชลดัก 1 ตัว จากการสำรวจความหลากชนิดของนกในพื้นที่ชุ่มน้ำบึงบอระเพ็ดในเดือนมกราคม 2560 ครั้งที่ 2 รายงานโดยสถานีวิจัยสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด