Bar-headed Goose ( Anser indicus )

Select an image:

Thai Name : ห่านหัวลาย 
Common Name : Bar-headed Goose 
Scientific Name : Anser indicus 
Status : Very Rare Winter Visitor 
Location :
Date :
Photographer :
Specification :

ปากสีเหลืองหรือเหลืองส้ม ขนลำตัวสีเทาอ่อน หัวสีขาวมีแถบดำสองแถบที่กระหม่อมและท้ายทอย คอสีเทาเข้มมีแถบขาวตามแนวยาวของคอ สีข้างมีลายขวางสีดำ แข้งและตีนเหลือง ขณะบินขนคลุมปีกสีเทาตัดกับขนปีกสีดำชัดเจนทั้งด้านบนและด้านล่าง นกวัยอ่อน : หัวตา ท้ายทอย และกระหม่อมสีเทาดำ  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : สันทรายกลางแม่น้ำ ทะเลสาบ และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบเพียงครั้งเดียวที่บึงใหญ่ จังหวัดสุโขทัย
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :

(1) มีรายงานการพบจำนวน 1 ตัว หากินปนอยู่ในฝูงเป็ดแดงที่บึงใหญ่ ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.สุโขทัย เมื่อวันที่ 3 มกราคม 2542 ...รายงานโดยนิตยสาร Birds Magazine (รายงานประกอบภาพถ่าย)