Greylag Goose ( Anser anser )

Select an image:

Thai Name : ห่านเทาปากชมพู 
Common Name : Greylag Goose 
Scientific Name : Anser anser 
Status : Very Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date :
Photographer : Thanakom Laisakul 
Specification :

ปาก แข้ง และตีนสีชมพู ลำตัวสีเทาแกมน้ำตาลมีลายขวางสีน้ำตาลอ่อนกระจาย ขนคลุมโคนหาง ขนคลุมใต้หาง และปลายหางสีขาว นกวัยอ่อน : ปากและขาสีซีดกว่านกเต็มวัย 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : แม่น้ำ ทะเลสาบ และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบเฉพาะที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :

(1) มีรายงานการพบทั้งสิ้น 7 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จ.นครสวรรค์ ระหว่างวันที่ 6-8 มกราคม 2550 รายงานโดยสถานีวิจัยสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด นับเป็นรายงานครั้งแรกในที่ราบภาคกลาง และรายงานที่ 3 ของประเทศไทย...จากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 1 มกราคม-มีนาคม 2550
(2) ระหว่างวันที่ 21 มกราคม - 25 กุมภาพันธ์ 2551 พบห่านเทาปากชมพู 1 ตัว โดยพบนกเป็นปีที่สองติดต่อกัน ที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยไกรรัตน์ และทีมวิจัยสถานีวิจัยฯ บึงบอระเพ็ด ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 2 เมษายน-มิถุนายน 2551  
(3) วันที่ 16 มกราคม 2560 พบห่านเทาปากชมพู 4 ตัว จากการสำรวจความหลากชนิดของนกในพื้นที่ชุ่มน้ำบึงบอระเพ็ดในเดือนมกราคม 2560 ครั้งที่ 2 รายงานโดยสถานีวิจัยสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด