Siamese Fireback ( Lophura diardi (Bonaparte, 1856) )

Select an image:

Thai Name : ไก่ฟ้าพญาลอ 
Common Name : Siamese Fireback  
Scientific Name : Lophura diardi (Bonaparte, 1856) 
Status : Uncommon Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification :

หนังคลุมหน้าสีแดงเข้ม แข้งและตีนแดง ตัวผู้ : หงอนยาวสีดำ ขนลำตัวสีเทาเข้ม มีลายด ตอนโคนปีก หลังตอนท้ายสีเหลือง ไล่ระดับเป็นลายเกล็ด สีแดงเข้มสลับม่วงน้ำเงิน หางยาวสีดำเหลือบเขียว ท้องสีดำเหลือบน้ำเงิน ตัวเมีย : ไม่มีหงอน หัว คอ และอกสีน้ำตาล หลังตอนหน้าและลำตัวด้านล่างสีน้ำตาลแดง ท้องมีลายเกล็ดสีขาว ปีกดำมีลายขวางสีขาวสลับดำ 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าโปร่งที่มีไม้พื้นล่างหนาแน่น ความสูงไม่เกิน 800 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง ฝั่งที่ทำการอุทยานฯ จังหวัดพิษณุโลก, อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว บริเวณป่าสนดงแปก, และอุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ *ไก่ฟ้าพญาลอ ได้รับการรับรองให้เป็นนกประจำชาติไทย

 
Report : (1) พบนก 9 ตัว ในพื้นที่อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก เมื่อวันที่ 3 ธันวาคม 2552 รายงานโดย Neil Lawton [EBIRD]
(2) พบไก่ฟ้าพญาลอ เพศผู้ จำนวน 2 ตัว เดินหากินบนถนนภายในอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง (บริเวรที่ทำการอุทยานฯ) จังหวัดพิษณุโลก สามารถถ่ายเป็นคลิปวีดิโอไว้ได้ เมื่อวันที่ 3 พฤษภาคม 2561 รายงานโดย นายธานินทร์ ศรีธรรมา เจ้าหน้าที่อุทยานฯ