Silver Pheasant ( Lophura nycthemera (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : ไก่ฟ้าหลังขาว 
Common Name : Silver Pheasant  
Scientific Name : Lophura nycthemera (Linnaeus, 1758) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Phu Luang Wildlife Sanctuary, Loei 
Date : 6 March 2020 
Photographer : Muangpai Suetrong 
Specification :

ตัวผู้ ชนิดย่อย L.n.jonesi หงอนยาวสีดำปรกท้ายทอย ใบหน้าสีแดง ลำตัวด้านบนสีขาวเด่นชัดมีลายเกล๋ดและลายบั้งสีดำ ลำตัวด้านล่างสีดำ หางยาวสีขาว แข้งและตีนแดง ตัวเมีย ชนิดย่อย L.n.jonesi ขนลำตัวด้านบนสีน้ำตาล หงอนสั้น ลำตัวด้านล่างสีดำมีลายเกล็ดสีขาว หางคู่นอก ๆ มีลายบั้งสีขาวดำ  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ชายป่าดิบ ป่าสน ความสูง 700-2,000 เมตร พบได้ในเขตอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์ อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า และอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย และพื้นที่อนุรักษ์บริเวณด้านตะวันออกของภาค
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :