Scaly-breasted Partridge ( Tropicoperdix chloropus )

Select an image:

Thai Name : นกกระทาดงแข้งเขียว 
Common Name : Scaly-breasted Partridge  
Scientific Name : Tropicoperdix chloropus 
Status : Uncommon Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification :

คิ้ว แก้ม และคอสีขาว มีจุดดำขนาดเล็กกระจายเต็มบนพื้นขาว ข้างหัวและคอด้านล่างสีส้มแกมน้ำตาล ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลลายขวางดำ อกและสีข้างสีน้ำตาลสลับด้วยน้ำตาลอ่อน ท้องสีน้ำตาลอ่อน แข้งเหลืองแกมเขียว
เสียงร้อง : ช่วงแรกดังรัวช่วงสุดท้ายดังคล้าย "ผีเข้า-ผีออก ผีเข้า-ผีออก"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าไผ่ ตั้งแต่พื้นราบถึงความสูง 1,000 เมตร บริเวณที่พบ เช่น อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย, อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์, อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร และอุทยานแห่งชาติขุนพะวอ จังหวัดตาก
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :