Bar-backed Partridge ( Arborophila brunneopectus )

Select an image:

Thai Name : นกกระทาดงอกสีน้ำตาล 
Common Name : Bar-backed Partridge  
Scientific Name : Arborophila brunneopectus 
Status : Uncommon Resident 
Location : Phu Suan Sai National Park, Loei 
Date : 7 May 2016 
Photographer : Supaporn Teamwong 
Specification :

ตัวผู้และตัวเมียสีสันเหมือนกัน คิ้วขาวยาวกว้าง แก้มและคอขาว หนังรอบตาแดง แถบคาดตาสีดำ ต่อกับจุดดำหนาแน่นบริเวณคอและอก กระหม่อมและหลังสีน้ำตาลมีลายขวางสีดำกระจาย ท้องสีน้ำตาลแกมส้ม ปีกสีน้ำตาลแกมแดง มีจุดขนาดใหญ่สีดำและเทา ข้างลำตัวมีจุดดำสลับขาว ขาสีแดงอ่อน
เสียงร้อง : "ทิ-อฮู่-ทิ-อฮู่"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบเขาความสูง 350-1,300 เมตร บริเวณช่องเย็น อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร, บริเวณลำห้วยหญ้าเครือ อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์ และในป่าดิบเขาเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุ้มผาง จังหวัดตาก
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :