Chinese Francolin ( Francolinus pintadeanus )

Select an image:

Thai Name : นกกระทาทุ่ง 
Common Name : Chinese Francolin 
Scientific Name : Francolinus pintadeanus 
Status : Common Resident 
Location : Nam Nao National Park, Phetchabun 
Date : 22 July 2006 
Photographer : Jaray Mekkaew 
Specification :

ตัวผู้ แถบตาดำเชื่อมกับแถบหนวดสีดำที่ด้านข้างลำคอ แก้มและคอขาว กระหม่อมและท้ายทอยสีน้ำตาลแดงตรงกลางน้ำตาลดำ ขนคลุมสะบักน้ำตาลแดง ปีกมีจุดขาวแกมเหลืองกระจาย หลังตอนล่างมีลายขวางสีขาว อกและท้องมีจุดใหญ่สีขาวสลับดำ ขาและตีนออกแดง ตัวเมีย : สีน้ำตาล อกและท้องมีลายขวางน้ำตาลสลับดำ
เสียงร้อง : "วู้ด-กะต๊า-กะต้า"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าเต็งรัง ทุ่งหญ้า พื้นที่เกษตรกรรมเปิดโล่ง ที่ราบถึงความสูง 1,500 เมตร เช่น บริเวณทุ่งแสลงหลวง ทุ่งนางพญาด้านจังหวัดเพชรบูรณ์ ป่าสนเขาและทุ่งหญ้าในเขตอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว ทุ่งหญ้าบริเวณหน้าที่ทำการอุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า และป่าเต็งรังเขตห้ามล่าสัตว์ป่าเขาน้อย-เขาประดู่ จังหวัดพิษณุโลก
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :