Greater Scaup ( Aythya marila (Linnaeus, 1761) )

Select an image:

Thai Name : เป็ดดำหลังขาว 
Common Name : Greater Scaup  
Scientific Name : Aythya marila (Linnaeus, 1761) 
Status : Very Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : January to February 2010 
Photographer : Vanchai Praman 
Specification :

ตาสีเหลือง ปากเทาปลายดำ ขณะบินจะเห็นแถบปีกสีขาวขนาดใหญ่ ตัวผู้ : หัว ลำคอสีเขียวเข้มเป็นมัน อกและท้ายลำตัวสีดำ ลำตัวด้านบนสีขาวมีลายขวางเล็ก ๆ สีดำ สีข้างและท้องขาว ตัวเมีย : สีน้ำตาล โคนปากมีแถบขาวขนาดใหญ่ หลังและข้างลำตัวมีลายขวางเล็ก ๆ สีขาว  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : พบตามทะเลสาบ หนอง บึง และแหล่งน้ำขนาดใหญ่ต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ (2553) และบึงกะโล่ จังหวัดอุตรดิตถ์ (2563) 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) พบนก 1 ตัว ที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2553 รายงานโดย Nick Upton (eBird)
(2) พบและถ่ายภาพเป็ดดำหลังขาว เพศเมีย จำนวน 1 ตัว ว่ายน้ำหากินกับเป็ดปากพลั่วและเป็ดดำหัวสีน้ำตาล ที่บึงกะโล่ อำเภอเมือง จังหวัดอุตรดิตถ์ เมื่อวันที่ 27 ธันวาคม 2563 รายงานโดย ธนโรจน์ เงินวิลัย