Garganey ( Anas querquedula (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : เป็ดลาย 
Common Name : Garganey 
Scientific Name : Anas querquedula (Linnaeus, 1758) 
Status : Common Winter Visitor 
Location : Nong Chorakae, Sukhothai 
Date : 23 February 2020 
Photographer : Mahasak Sukmee 
Specification :

ปากสีเทาดำ ตัวผู้ :  หัวสีน้ำตาลเข้ม คิ้วยาวหนา ไหล่และหลังมีขนยาวสีขาวสลับดำ ข้างลำตัวสีเทา ท้องขาว ขณะบินแถบปีกสีเขียวและขาว ตัวเมีย : ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล ใบหน้ามีแถบสีน้ำตาลเข้มสองแถบ แถบปีกสีน้ำตาลเข้ม 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง มักพบเป็นฝูงใหญ่มากตามหนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ บึงกะโล่ จังหวัดอุตรดิตถ์ บึงราชนก จังหวัดพิษณุโลก และบึงน้ำขนาดใหญ่ในจังหวัดสุโขทัย ได้แก่ ทุ่งทะเลหลวง บึงมูล และหนองจระเข้  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :