Mandarin Duck ( Aix galericulata (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : เป็ดแมนดาริน 
Common Name : Mandarin Duck  
Scientific Name : Aix galericulata (Linnaeus, 1758) 
Status : Very Rare Winter Visitor 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : ตัวผู้ : ปากแดง คิ้วหนาสีขาว ใบหน้าสีน้ำตาลแกมเหลือง สร้อยคอยาวสีน้ำตาลแกมแดง หงอนยาวปรกหลังสีเขียวเหลือบม่วง ขนกลางปีกคู่ในสุดเป็นแผ่นขนาดใหญ่ตั้งขึ้นสีส้ม อกตอนบนสีม่วงแดงเหลือบเป็นมัน มีแถบขาวสองแถบ ด้านข้างลำตัวสีน้ำตาลแกมเหลือง ตัวผู้ผลัดขน : คล้ายตัวเมีย แต่ปากแดงกว่า แถบตาไม่ยาว  ตัวเมีย : ปากสีชมพูแกมแดงคล้ำ หัว หลังคอ และหลังสีเทา วงรอบตสีขาวลากยาวถึงท้ายทอย คอสีขาวมีลายจุดและลายขีดขาว แถบปีกเขียว  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง หนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าหนองน้ำขาว จังหวัดพิษณุโลก และทุ่งแม่ระวิง จังหวัดสุโขทัย 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์    
Report : (1) พบนก 1 ตัว ในนาบัวในเขตห้ามล่าสัตว์ป่าหนองน้ำขาว อำเภอบางระกำ จังหวัดพิษณุโลก เดือนมกราคม พ.ศ.2526