Lesser Whistling-duck ( Dendrocygna javanica (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : เป็ดแดง 
Common Name : Lesser Whistling-duck  
Scientific Name : Dendrocygna javanica (Horsfield, 1821)  
Status : Very Common Resident and Winter Visitor 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 2 January 2018 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification :

ลำตัวทั่วไปสีน้ำตาลแกมเหลือง กระหม่อม ท้ายทอย และหลังสีน้ำตาลเข้ม ขนคลุมไหล่และหางสีน้ำตาลแดง ขนปลายปีกเทาดำ ปากและขาดำ ขณะบินต่างจากนกเป็ดน้ำชนิดอื่นที่หัวและคออยู่ในระดับต่ำกว่าลำตัวเล็กน้อย ปีกกว้างและกลมกว่านกเป็ดน้ำอื่น ๆ บินตรง กระพือปีกไม่เร็วมาก 
เสียงร้อง : แหลมสูงดัง "วี้ด-วี้ด" คล้ายเสียงนกหวีด
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่าง ๆ พบบ่อยมากในช่วงฤดูกาลอพยพ บางส่วนทำรังวางไข่ในพื้นที่ พบได้ทั่วทั้งภาค
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :