Green Peafowl ( Pavo muticus )

Select an image:

Thai Name : นกยูงไทย 
Common Name : Green Peafowl 
Scientific Name : Pavo muticus 
Status : Rare Resident 
Location : Kaeng Lan Nokyoong, Mae Rewa, Nakhon Sawan 
Date : 18 October 2014 
Photographer : Manop Taengtum 
Specification :

ขนลำตัวสีเขียวสดเหลือบเป็นมัน หนังบริเวณหน้าสีน้ำเงินและเหลือง หงอนเป็นกระจุกตั้งสูง ตัวผู้ : ในฤดูผสมพันธุ์จะมีขนคลุมหางงอกยาวออกมามาก มีลายและแววขนขนาดใหญ่สวยงาม ใช้รำแพนเกี้ยวพาราสีตัวเมีย ตัวเมีย : คล้ายตัวผู้ แต่สีสันไม่สดใสเท่า
เสียงร้อง : "โต้ง-โฮง" ก้องและดังมาก 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณ ความสูงไม่เกิน 1,000 เมตร พบได้บริเวณผืนป่าเต็งรังตอนเหนือของภาค ได้แก่ ป่าห้วยนูน เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าแม่จริม , ป่าด้านตะวันตกของภาคและเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report :