Siamese Fireback ( Lophura diardi )

Select an image:

Thai Name : ไก่ฟ้าพญาลอ 
Common Name : Siamese Fireback  
Scientific Name : Lophura diardi 
Status : Uncommon Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification :

หนังคลุมหน้าสีแดงเข้ม แข้งและตีนแดง ตัวผู้ : หงอนยาวสีดำ ขนลำตัวสีเทาเข้ม มีลายด ตอนโคนปีก หลังตอนท้ายสีเหลือง ไล่ระดับเป็นลายเกล็ด สีแดงเข้มสลับม่วงน้ำเงิน หางยาวสีดำเหลือบเขียว ท้องสีดำเหลือบน้ำเงิน ตัวเมีย : ไม่มีหงอน หัว คอ และอกสีน้ำตาล หลังตอนหน้าและลำตัวด้านล่างสีน้ำตาลแดง ท้องมีลายเกล็ดสีขาว ปีกดำมีลายขวางสีขาวสลับดำ 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าโปร่งที่มีไม้พื้นล่างหนาแน่น ความสูงไม่เกิน 800 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง ฝั่งที่ทำการอุทยานฯ จังหวัดพิษณุโลก, อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว บริเวณป่าสนดงแปก, และอุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

*ไก่ฟ้าพญาลอ ได้รับการรับรองให้เป็นนกประจำชาติไทย

 
Report :