Silver Pheasant ( Lophura nycthemera (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : ไก่ฟ้าหลังขาว 
Common Name : Silver Pheasant  
Scientific Name : Lophura nycthemera (Linnaeus, 1758) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Phu Luang Wildlife Sanctuary, Loei 
Date : 18 February 2012 
Photographer : Suwanna Mookachonpan 
Specification :

ตัวผู้ ชนิดย่อย L.n.jonesi หงอนยาวสีดำปรกท้ายทอย ใบหน้าสีแดง ลำตัวด้านบนสีขาวเด่นชัดมีลายเกล๋ดและลายบั้งสีดำ ลำตัวด้านล่างสีดำ หางยาวสีขาว แข้งและตีนแดง ตัวเมีย ชนิดย่อย L.n.jonesi ขนลำตัวด้านบนสีน้ำตาล หงอนสั้น ลำตัวด้านล่างสีดำมีลายเกล็ดสีขาว หางคู่นอก ๆ มีลายบั้งสีขาวดำ  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ชายป่าดิบ ป่าสน ความสูง 700-2,000 เมตร พบได้ในเขตอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์, อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้าและอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก, อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย และพื้นที่อนุรักษ์บริเวณด้านตะวันตกของภาค
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์

 
Report : (1) พบขน (feathers found) ที่ดอยวาว อุทยานแห่งชาตินันทบุรี จังหวัดน่าน เมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2544 รายงานโดย Andrew Pierce [EBIRD]